Cá độ đá banh 2 triệu trong mùa World Cup có bị đi tù không?

Cá độ đá banh 2 triệu trong mùa World Cup có bị đi tù không?

Cá độ đá banh có vi phạm pháp luật không, có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Hãy cùng Văn phòng luật sư Centalaw giải đáp câu hỏi từ 1 bạn giấu tên với nội dụng như sau:

“Chào luật sư, trong trận Bồ Đào Nha – Uruguay vừa rồi, tôi cá độ 2 triệu nhưng bị thua. Tôi thấy có nhiều người cá độ bị đi tù nên tôi sợ. Luật sư cho tôi hỏi tôi có phạm tội không? Từ trước đến nay tôi chỉ mới cá độ 1 lần này.”

ca-do-da-banh
Cá độ đá banh

Đội ngũ luật sư hình sự tại công ty Centa Luật xin được giải đáp câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 về Tội đánh bạc:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Bên cạnh đó, việc xác định số tiền cá độ được quy định tại Điểm b Mục 5.1 Khoản 5 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP như sau:

b) Trường hợp người chơi số đề, cá độ không trúng số đề, không thắng cược cá độ hoặc bị phát hiện, ngăn chặn trước khi có kết quả mở thưởng thì số tiền mà họ dùng đánh bạc là tổng số tiền mà họ đã bỏ ra để mua số đề, cá độ.

Theo đó, nếu bạn cá độ mà số tiền bạn dùng cá độ trong một trận bóng đá chỉ là 2 triệu đồng thì hành vi này chưa cấu thành tội đánh bạc. Tuy nhiên, bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này theo quy định sau:

Tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình có quy định:

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Do đó, bạn không phạm tội đánh bạc nhưng có thể bị xử phạt hành chính. Mức phạt tiền khi vi phạm là từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng đối với hành vi cá cược này.

Lời kết

Trên đây là nội dung tư vấn của đội ngũ luật sư chuyên về lĩnh vực hình sự tại Văn phòng luật sư uy tín Centalaw đối với câu hỏi của chị. Nếu có vấn đề thắc mắc hoặc có câu hỏi muốn được giải đáp mời mọi người gọi đến Centalaw qua số điện thoại (028) 6656 1581 – (028) 6656 1582 để được tư vấn chi tiết hơn.

Trân trọng.

0/5 (0 Reviews)