Hành vi sửa bài thi tốt nghiệp sẽ bị xử lý như thế nào?

Hành vi sửa bài thi tốt nghiệp sẽ bị xử lý như thế nào?

Gần đây người dân cả nước đang xôn xao trước vụ việc hàng trăm bài thi trung học phổ thông đã bị sửa điểm thi tại tỉnh HG. Thông tin cho biết cá nhân là Phó trưởng phòng Khảo thí và Quản lý chất lượng, Sở Giáo dục đào tạo sửa chữa đáp án của thí sinh. Vậy, hành vi sửa chữa bài làm của thí sinh sẽ bị xử lý như thế nào? Cả nhà hãy cùng Văn phòng luật sư Centalaw đi tìm hiểu rõ hơn nhé!

diem-thi
Hành vi sửa bài thi tốt nghiệp sẽ bị xử lý như thế nào?

* Phải căn cứ vào kết quả điều tra của các cơ quan chức năng, tính chất, mức độ vi phạm… để có thể kết luận hành vi này bị xử lý hành chính hay xử lý hình sự, mức phạt là bao nhiêu. Nếu đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm, cá nhân vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Giả mạo trong công tác (Điều 359 Bộ luật hình sự 2015). Cụ thể:

1. Người nào vì vụ lợi hoặc động cơ cá nhân khác mà lợi dụng chức vụ, quyền hạn thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ, tài liệu;

b) Làm, cấp giấy tờ giả;

c) Giả mạo chữ ký của người có chức vụ, quyền hạn.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Người phạm tội là người có trách nhiệm lập hoặc cấp các giấy tờ, tài liệu;

c) Làm, cấp giấy tờ giả với số lượng từ 02 giấy tờ giả đến 05 giấy tờ giả.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Làm, cấp giấy tờ giả với số lượng từ 05 giấy tờ giả đến 10 giấy tờ giả;

b) Để thực hiện tội phạm ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Làm, cấp giấy tờ giả với số lượng từ 11 giấy tờ giả trở lên;

b) Để thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm, có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.”

Theo đó, người nào vì vụ lợi hoặc động cơ cá nhân khác mà lợi dụng chức vụ, quyền hạn sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ, tài liệu thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Giả mạo trong công tác.

Nếu có vấn đề thắc mắc hoặc có câu hỏi muốn được giải đáp mời mọi người gọi đến Công ty Centa Luật – Với đội ngũ luật sư giỏi và nhiều kinh nghiệm qua số điện thoại (028) 6656 1581 – (028) 6656 1582 để được tư vấn chi tiết hơn.

Trân trọng.

0/5 (0 Reviews)